தமிழ் සිංහල English
Breaking News

இலங்கையில் தினமும் 64 புற்றுநோயாளர்கள் இனம் காணப்படுவதோடு 38 இறக்கின்றனர்..!

இலங்கையில் தினமும் 64 புற்றுநோயாளிகள் புதிதாக இனங்காணப்படுவதாகவும் அத்துடன் ஒவ்வொரு நாளும் 38 பேர் இறப்பதாகவும் தேசிய புற்றுநோய் தடுப்பு திட்டத்தின் டாக்டர் சுராஜ் பெரேரா தெரிவித்தார்.

ஆண்டுதோறும் 23 ஆயிரத்து 530 புற்று நோயாளிகள் கண்டறியப்படுகிறார்கள், புற்றுநோயால் ஆண்டுக்கு 14 ஆயிரத்து 13 பேர் இறக்கின்றனர் எனவும் அவர் தெரிவித்தார்.சுகாதார மேம்பாட்டு பணியகத்தில் நேற்று நடைபெற்ற செய்தியாளர் சந்திப்பில் அவர் இந்த தகவல்களை தெரிவித்தார்.

‘உலகில் எல்லா இடங்களிலும், புற்றுநோயால் ஒவ்வொரு நிமிடமும் 17 பேர் இறக்கின்றனர். உலக சுகாதார அமைப்பு (றுர்ழு) 2018 இல் புற்றுநோய் குறித்த இறுதி அறிக்கையை வெளியிட்டுள்ளது.

நுரையீரல் புற்றுநோய், புரோஸ்டேட் புற்றுநோய், பெருங்குடல் புற்றுநோய் மற்றும் வயிற்று புற்றுநோய் ஆகியவை உலகில் மிகவும் பொதுவான புற்றுநோய்கள்.

புகைபிடித்தல் என்பது உலகில் மிகவும் பொதுவான புற்றுநோயை ஏற்படுத்தும் நடத்தைகளில் ஒன்றாகும். உலகில் ஒரு இலட்சம் பேருக்கு 32 புற்றுநோயாளிகள் இந்த வகையை சேர்ந்தவர்கள். நுரையீரல் புற்றுநோய்க்கான சிகிச்சை மிகவும் குறைவாகவே உள்ளது. நுரையீரல் புற்றுநோய் இறப்புகளைத் தடுக்க புகைபிடிப்பதை தவிர்ப்பதே முக்கியமானது.

புரோஸ்டேட் புற்றுநோய் என்பது வயதுக்குட்பட்ட புற்றுநோயாகும். ஆண்களில் 50 வயதுக்குப் பிறகு ஏற்படுகிறது.. நுரையீரல் புற்றுநோய் வேகமாக வளர்கிறது, ஆனால் புரோஸ்டேட் புற்றுநோய் ஏற்படாது. அதனால்தான் புரோஸ்டேட் புற்றுநோயில் இறப்புகள் குறைவு.

உலகளவில் பெண்களுக்கு மார்பக புற்றுநோய் மிகவும் பொதுவான புற்றுநோயாகும். ஒரு இலட்சம் பேருக்கு 45 முதல் 50 வரை இறக்கின்றனர், ஆனால் இறப்பு எண்ணிக்கை மிகவும் குறைவு. இரண்டாவது பெருங்குடல் புற்றுநோய். மூன்றாவது நுரையீரல் புற்றுநோய். நம் நாட்டில் பெண்கள் புகைபிடிப்பது தொடர்பான முறைப்பாடுகள் குறைவு. இது 0.1மூ க்கும் குறைவாக இருப்பதாக ஆய்வுகள் தெரிவிக்கின்றன.

2018 ஆம் ஆண்டில் இலங்கையில் 23 ஆயிரத்து 530 புதிய புற்றுநோய்கள் உள்ளன. ஒவ்வொரு நாளும், 64 புதிய புற்றுநோய் நோயாளிகள் கண்டறியப்படுகிறார்கள். புற்றுநோயால் ஆண்டுக்கு 14 ஆயிரத்து 13 பேர் இறக்கின்றனர். அது ஒரு நாளைக்கு சுமார் 38 மரணங்கள். இலங்கை தரவுகளின்படி, ஒவ்வொரு நாளும் சுமார் 3 இலட்சத்து 50 ஆயிரம் பேர் பிறக்கின்றனர். ஒவ்வொரு ஆண்டும் சுமார் ஒரு இலட்சத்து 40 ஆயிரம் பேர் இறக்கின்றனர்.

அந்த ஒரு இலட்சத்து 40 ஆயிரம் பேரில் சுமார் 10மூஇ சுமார் 14 ஆயிரம் புற்றுநோயாளிகள் ஆவர். இலங்கையிலும் உலகிலும் மரணத்திற்கு முக்கிய காரணம் இதய நோய். சுமார் 40மூ இரத்தப்போக்கு மற்றும் இருதய நோய்கள் மரணத்திற்கு இரண்டாவது பொதுவான காரணமாகும்.

புற்றுநோய்களில் மூன்றில் ஒரு பகுதியை நாம் தடுக்கலாம். வாய்வழி புற்றுநோய், நுரையீரல் புற்றுநோய் மற்றும் கர்ப்பப்பை வாய்ப் புற்றுநோய் ஆகியவை நாம் தடுக்கக்கூடிய புற்றுநோய் வகைகள். எனவே, இந்த இறப்புகளைத் தடுக்க புற்றுநோயை முன்கூட்டியே கண்டறிவது அவசியம்.

மேலும், தடுக்கக்கூடிய புற்றுநோய்கள். இலங்கையின் ஒவ்வொரு பகுதியிலும் புற்றுநோய் சிகிச்சை மையம் உள்ளது. இந்த துறையில் 50 க்கும் மேற்பட்ட புற்றுநோயியல் நிபுணர்கள் உள்ளனர். எனவே, இந்த நடவடிக்கைகள் மாவட்ட மருத்துவமனைகளுக்கு விரிவுபடுத்தப்பட்டுள்ளன. சுகாதார அமைச்சின் கீழ் 23 புற்றுநோய் சிகிச்சை மையங்கள் உள்ளன. மேலும், கொத்தலாவல மருத்துவமனையில் பாதுகாப்பு அமைச்சகம் இலவச புற்றுநோய் சிகிச்சையை வழங்கி வருகிறது.

இலங்கையில் நுரையீரல் புற்றுநோயை விட ஆண்களுக்கு வாய்வழி புற்றுநோய் அதிகம். வெற்றிலை பயன்பாடு ஒரு பெரிய ஆபத்து காரணி. புகையிலை மற்றும் கத்தரிக்காய் ஆகியவை முக்கிய புற்றுநோய் கூறுகளைக் கொண்டுள்ளன. ஆண்டுதோறும் 3 ஆயிரத்திற்கும் மேற்பட்ட பெண்கள் மார்பக புற்றுநோயால் பாதிக்கப்படுகிறார்கள். பெண்களுக்கு அறிவிக்கப்படும் அனைத்து புற்றுநோய்களில் கால் பகுதியும் மார்பக புற்றுநோயாகும்’ என அவர் மேலும் தெரிவித்தார்.

Share this post:

Recent Posts